Thai Mazda CX-5 Club,CX-5 Club Thailand,ราคา Mazda CX-5, สเปค CX-5 Specs,ชุดแต่ง CX-5 Promotions...

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

A1
Mirage Audio รัชดา-ลาดพร้าว Carforfun
B3 MPS
B5 B6
BT Autosport

วิธีโพสต์รูปลงใน Thaimazdacx5club.com | @+ สมาชิก CX-5 แนะนำตัว +@ | ติดต่อ Admin เพื่อลงโฆษณา

:Emo-17: +@+ Register +@+ Sticker +@+ :Emo-32:

15 ก.พ. 58...วันกำเนิด new ThaiMazdaCX5club โดยสมาชิกและเพื่อสมาชิก

~ โปรโมชั่นพิเศษสำหรับสมาชิกคลับ CX-5 ในช่วงนี้ ~

Interface Android + Digital TV For Mazda CX-5 MC

เสื้อ ThaiMazdaCX5Club รุ่นที่ 3

New+n+Evens

NewStickerClubSeatAdjust_open

~!@- กฎกติกาและวิธีการใช้ ChatBox สำหรับชาว ThaiMazdaCX5Club -@!~

ผู้เขียน หัวข้อ : ทริปเกาะช้าง ทดสอบระบบ awd  (อ่าน 1290 ครั้ง)

noteswaken

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ : 1
ทริปเกาะช้าง ทดสอบระบบ awd
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:57:26 »

ได้รถมาเกือบ2เดือนแล้วยังไม่รู้เลยว่าที่จ่ายเงินเพิ่มสำหรับระบบ AWD นั้นดียังไง คืนนี้มีบทสรุปครับ

รูปอาจจะเยอะไปหน่อยต้องขออภัย  emo-78

อันนี้ผมกับภรรยา

ทริปนี้เราเริ่มออกเดินทางจาก กทม. เวลา10 โมงเช้ามุ่งหน้าสู่จันทบุรี ด้วยการขับที่ 80km/hours อัตราการประหยัดน้ำมันอยู่ที่ 20km/ลิตร
แวะทานข้าวที่ร้านจันทรโภชนาก่อนแล้วค่อยไปต่อ
ขอแนะนำให้สั่งลอมาจูนะครับ อร่อยไม่รู้ลืม

จากนั้นก็ออกเดินทางต่อไปยังท่าเรือเฟอร์รี่อ่าวธรรมชาติที่ตราด
อันนี้คือวิวระหว่างทางไปท่าเรือครับ

จากนั้นก็ข้ามเรือไปเกาะช้างกันเลย

อยู่นี่รถไม่เคยแห้งเลยครับฝนตกทุกวัน ขึ้นเขา ลงห้วย พื้นซีเมนต์ดินแดง หินกรวดก็บ่ยั่น

ลงรูปมาเยอะก็ขอกล่าวถึง AWD สักหน่อย
เริ่มจากวิ่งบนถนนเรียบปกติในขณะที่ฝนตกหนัก ระบบ AWD ที่ผมรู้สึกได้คือช่วยให้รถออกตัวในขณะฝนตกหนักหรือถนนลื่นได้ดีมาก ที่สังเกตุได้เพราะดูจากช่วงออกตัวจากสัญญาณไฟแดงคู่กับHonda Accord. 3.0 อีกคันที่ซัดกันมาซึ่งช่วงออกตัวนั้นทำได้ดี ไม่มีการลื่นไถลและรู้สึกได้ว่ารถพุ่งทยานออกมาโดยที่ไม่ออกอาการเซเลยแม้แต่น้อย
รวมถึงการเข้าโค้งที่ความเร็วสูงที่ 140-160 km/hours ในขณะที่ฝนตกหนักโดยไม่มีการหลุดโค้งหรือท้ายส่ายเลยสักนิด สังเกตุจากรถคันที่ซัดคู่กันมาว่าเค้ามีการชะลอ ถอนคันเร่งลงและแตะเบรค

สำหรับการขับขึ้นเขาและลงเขาบนเกาะช้างนั้น การขึ้นเขาทางชันในขณะที่ฝนตกหนักนั้นขึ้นได้สบายไม่ทำให้รู้สึกว่าขาดความมั่นใจในตัวรถ ไม่ว่าจะเป็นทางลาดยางหรือว่าทางดินหินกรวด เพียงแตะคันเร่งเบาๆ ระบบ AWD ก็สามารถตะกุยผ่านอุปสรรคไปได้อย่างง่ายดาย

สำหรับร้านอาหารที่แนะนำบนเกาะ ที่ไปทานครั้งนี้มีอยู่ 2 ร้านด้วยกันคือ
ร้านเจ้แดงซีฟู้ด ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปมา ภรรยาหิว ทานเร็วจัด
รสชาติผมให้ผ่านนะ อร่อยดี แต่อาจจะต้องขอพริกน้ำปลาหน่อย อาหารทะเลยสดจัดมากจริงๆ

ร้านที่สองคือ ร้านเรือนไทยซีฟู้ด
อันนี้อร่อยแซ่บ อาหารทะเลสดมาก ครั้งนี้ภรรยาสั่งปลาเก๋า 1 ตัว แบ่งทำเป็นสองเมนู อร่อยทั้งคู่ครับ

โรตีมะม่วงอร่อยเหาะไปเลย

สำหรับที่พักที่เราพักในครั้งนี้คือMercure Hideaway พนักงานบริการเยี่ยมที่ตั้งก็สุดแสนจะสงบ เหมาะแก่การพักผ่อนยิ่งนัก

สุดท้ายแล้วเดินทางต่อไปอาสนวิหารและจุดชมวิวเนินนางพญาที่จันทบุรี และกลับสู่ กทม. โดยสวัสดิภาพ
แล้วพบกันใหม่ทริปหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 21:01:56 โดย noteswaken »

ottomjd

• **
  • พลังน้ำใจ : 0
Re: ทริปเกาะช้าง ทดสอบระบบ awd
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:52:46 »

:Emo-06: emo-74
ถ้ามีงบก็จัด AWD แหละครับดีแล้ว ได้ความมั่นใจควบคุมรถ
ว่าแต่ขับประหยัดมากเลยครับ 20Km/ลิตร สุดยอด  :Emo-24:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 20:54:50 โดย ottomjd »

noteswaken

• **
Re: ทริปเกาะช้าง ทดสอบระบบ awd
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 21:01:34 »

ที่ความเร็ว80-90นะครับ อึดอัดมากครับ แต่ภรรยาอยากรู้ว่าประหยัดจริงมั้ย เลยทดสอบดู ประหยัดจริงครับ ถ้าวามเร็วเกินกว่านันก็กินตามปกติครับ 13km/ลิตร

Poomjai

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:12:48 »

อาหารน่าทานมากครับ  :Emo-01:

ถ้าขับไม่เกิน 100 cx5 ของพวกเราประหยัดจริงครับ

แต่ก็จะไม่รู้สึก feel the drive
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 23:15:19 โดย Poomjai »

Tummer

• **
  • พลังน้ำใจ : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 00:08:53 »

เขียนสนุกดีครับ อ่านแล้วขอนอกเรื่อง เหมือนคำถามน้าเน็ก จขกท เรียกน้ำปลาพริก แล้วคนส่วนใหญ่ เรียก น้ำปลาพริก หรือ พริกน้าปลา ครับ 555+

ronalkit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 02:05:38 »

ชอบ ชอบ
 :Emo-24:

noteswaken

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 07:24:56 »

ขึ้นอยู่กับกรณีครับ ถ้าในถ้วยนั้นมีน้ำปลามากกว่าพริก ให้เรียกว่าน้ำปลาพริก แต่ถ้าพริกมสกกว่าน้ำปลา ให้เรียกว่าพริกน้ำปลาครับ555 emo-78

Wanchai2559

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 07:34:56 »

อยากรู้ว่าใช้ฟิล์มยี่ห้อและ%เท่าไรครับพอดีผมออกรถสีนี้เหมือนกันแต่ขับสองอ่ะ. กำลังเลือกอยู่

noteswaken

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 08:03:47 »

ฟิล์มแถมครับ ของลามิน่า arl ครับแต่เรื่อง%จำไม่ได้ครับ ผมว่ากันความร้อนได้ระดับนึงนะ เปิดแอร์25ก็เย็นสบายดี ข้อเสียคือขับรถแล้ว ง่วงนอนตลอดเวลาครับ มืดไปหน่อย แต่ก็เริ่มชินครับ กะว่าใช้ไปอีกสักปีค่อยเปลื่ยนเป็นฟิล์มเซลามิค

smallbody

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:48:48 »

ผ่านมาจันทบุรีคราวหน้า

แนะนำก๋วยเตี๋ยวหมูเลียง+ตะกั๋วทอด 

patt3588

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 22:14:10 »

:Emo-24:

*ทำไมรูปที่มีตู้ไปรษณีย์ ตัวอักษรมันกลับกันครับ

noteswaken

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 22:18:06 »

ขอพิกัดร้านก๋วยเตี๋ยวด้วยครับน่าสนใจมากก

รูปกลับด้านเพราะถ่ายด้วยกล้องหน้าครับ

C1
C2
 photo ThaiMazdaCX5club_Board_main02_resize800_zps7997e915.jpg

ThaiMazdaCX5Club เว็บบอร์ดสำหรับพูดคุย แลกเปลี่ยน ความรู้ ความคิดเห็น ซื้อ-ขาย, ราคา MazdaCX5, สเปค, โปรโมชั่น, โชว์รถ, อวดของแต่งรถ....