Thai Mazda CX-5 Club,CX-5 Club Thailand,ราคา Mazda CX-5, สเปค CX-5 Specs,ชุดแต่ง CX-5 Promotions...

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

A1
Mirage Audio รัชดา-ลาดพร้าว Carforfun
B3 MPS
B5 B6
BT Autosport

วิธีโพสต์รูปลงใน Thaimazdacx5club.com | @+ สมาชิก CX-5 แนะนำตัว +@ | ติดต่อ Admin เพื่อลงโฆษณา

:Emo-17: +@+ Register +@+ Sticker +@+ :Emo-32:

15 ก.พ. 58...วันกำเนิด new ThaiMazdaCX5club โดยสมาชิกและเพื่อสมาชิก

~ โปรโมชั่นพิเศษสำหรับสมาชิกคลับ CX-5 ในช่วงนี้ ~

Interface Android + Digital TV For Mazda CX-5 MC

เสื้อ ThaiMazdaCX5Club รุ่นที่ 3

New+n+Evens

NewStickerClubSeatAdjust_open

~!@- กฎกติกาและวิธีการใช้ ChatBox สำหรับชาว ThaiMazdaCX5Club -@!~

ผู้เขียน หัวข้อ : โชว์บ้าง 2.5 สีเงิน Kenstyle /พ่นซุ้มล้อ /Stuffit /Interior panel updated 25 Feb  (อ่าน 28696 ครั้ง)

trex

• Full Member
  • พลังน้ำใจ : 3

ได้รถมาครบอาทิตย์พอดี
2.5 สีเงินครับ

ฟิลม์แถมจากศูนย์ รถสีเงินก็ต้องปรอทเท่านั้น จัดไปครับ บานหน้า 40 บานข้าง 60 สามบานหลัง 80 

รูปวันที่ไปรับรถครับ กว่าจะเรียบร้อยก็แดดคล้อยหละครับ ถ่ายมาได้แค่นี้

ผ่านไปได้สองวัน ก็จัดต่อครับ เคลือบแก้ว ที่ศูนย์ใกล้บ้านเอาสะดวก เวลาไปล้าง ดูแล เคลือบซ้ำจะได้สบาย ๆ
เงาแว้บ

เนื่องจากผมไม่เคยขับ SUV มาก่อน ความรู้สึกตอนขับแรก ๆ เลย ทำไมมันหนวกหูจัง เสียงล้อ เสียงลม มาเต็ม ๆ เกิดอาการไม่ชินอย่างแรง
ก็เลยต่อครับ STUFFIT ก็ใช้วิธีค้น ๆ เอา คิดว่ามันน่าจะดี พอดีมีงาน motor show ซื้อแล้วบริการติดตั้งให้ด้วย ก็เลยติดซะ
ตัวนี้จุดประสงค์หลัก ๆ คือเอาไว้กันเสียงลมที่อาจจะเข้ามาตามขอบประตู

มันเป็นยางติดตามขอบประตู ทุกประตูครับ เวลาปิดประตูจะตึง ๆ มือ ต้องออกแรงปิดเพิ่มขึ้นเล็กน้อย

แล้วก็มีอีกชิ้นปิดร่องระหว่างประตูหน้า หลัง

ปิดเสร็จจะราว ๆ นี้

ค่าใช้จ่าย 2500

ติดเสร็จเรียบร้อย ก็ดีขึ้นแฮะ แต่เรื่องเสียงลม ไม่ได้รู้สึกอะไรมากนักตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว มันเล็กน้อยมาก เมื่อเทียบกับเสียงล้อบดถนน
บอกตรง ๆ ว่า ผมไม่ชอบเลย หาข้อมูลต่อไป เห็นเค้าพ่นซุ้มล้อบอกว่าได้ผล เอาวะลองดู แต่ที่ผมกลัวคือกลัวว่าจะมีผลเสียหรือเปล่า
ถามเพื่อน ๆ ในนี้ บอกกันว่าไม่น่าจะมีอะไร ก็จัดไป หาในเนทหนะแหละครับ  ไปเจอร้าน Mockup ก็ลองโทรไปถาม เจ้าของร้านบอกว่าง
ผมก็เข้าไปเลย เสียเวลาทั้งวัน 6 ชม.เต็ม

ผมไม่ได้อยู่ดูหรอกครับ ไปทำธุระเสร็จก็มาเอา

รูปนี่เป็นเจ้าของร้านเค้าถ่ายไว้ให้

ถอดซุ้มล้อออกครับ แล้วค่อยพ่น

ปิดกระดาษก่อนพ่น

เสร็จเรียบร้อย ก่อนพ่น ผมก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมากมายหรอก ก็กะว่ามีอะไรช่วยได้ก็เอาหละ อ่านเจอว่ามี damp ห้องโดยสารกันเลยด้วย
แต่เสียดายรถ ไม่อยากโดนรื้อห้องโดยสาร เลยเอาแค่นี้พอ ได้ผลแค่ไหนก็แค่นั้น
แต่พ่นเสร็จ ผมว่าได้ผล เสียงมันเบาลง มันดังแบบนุ่ม ๆ ไม่รู้จะบอกยังไง เอาเป็นว่าน่าพอใจ ^^

ค่าใช้จ่าย 8000

ขับสนุกขึ้นเยอะเลย
มีอะไรแนะนำ คุยกันได้ครับ
 :Emo-17:

เพิ่มเติม 6 มกราคม 2557

จัดเพิ่ม Scuff plate

ซื้อจาก ebay

ติดแล้วเป็นแบบนี้ครับ ประตูหน้า

ประตูหลัง

จะเห็นได้ว่ามันติดยางกันเสียง ที่ผมไปติดมา ก็เลยยุ่งนิดนึง ต้องแงะ stuffit ออก แล้วติด scuff plate เสร็จแล้วค่อยติด stuffit เข้าไปใหม่ สี่บานเล่นเอาเหนื่อย

เพิ่ม kenstyle 6 กพ 2557

จัดครบซะที กับ kenstyle
หลังจากไปติดมาเกือบเดือน เสียเวลารอครอบโครเมี่ยมไฟตัดหมอกของศูนย์อยู่นาน เพิ่งได้ ครบซะที
ด้านหน้า

เอิยงนิด

ด้านข้าง

ด้านหลัง เห็น scuff plate บนกันชนหลัง อันนี้เซลใจดีแถมให้ตอนไปติดครอบไฟตัดหมอกหน้า

ต่อด้วย เปลี่ยนปลายท่อครับ เอาแบบพอดี ๆ แค่ 3.5 นิ้วพอ ถ้า 4 นิ้วจะเต็มวงพอดี แต่เทียบดูมันแน่น ๆ ไป เลยเอาแค่ 3.5 นิ้ว

เห็นมีคนถามมาทาง PM ว่าทำร้านไหน ผมทำร้านนี้ครับ http://www.lumheader.com/
เพิ่งเคยเห็นเวปของร้านก็ตอนจะมาตอบนี่แหละครับ ไม่เคยรู้จักมาก่อน ไม่เคยได้ยินมาก่อน ไม่เคยใช้บริการมาก่อน
ขับผ่านพอดีทางกลับบ้าน เห็นวางปลายท่อไว้หน้าร้านเลยแวะถาม แล้วก็ทำเลย ^^

เพิ่มเติม 25 กพ. ติด interior panel ดูหรูหรา

สั่งจากเวปนี้ครับ
http://item.rakuten.co.jp/samuraiproduce/cx-5-shine-panel-set/

ผู้ขายไม่ส่งมาไทยครับ เลยต้องใช้ตัวช่วยคือ
Tenso http://www.tenso.com/en
ซึ่ง tenso ทำหน้าทีได้สองแบบคือ
1. ช่วยเราสั่งของ คิดว่าธรรมเนียม
2. ช่วยเราส่งของ คือถ้าคนขายไม่ส่งมาไทย ก็ให้ส่งไปที่ tenso แล้ว tenso จะส่งมาให้เรา คิดค่าธรรมเนียมเล็กน้อย บวกค่าส่ง ems ตามน้ำหนัก

ตอนแรกผมจะทำวิธีที่สอง เพราะจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมให้ tenso แต่ทำยังไง ๆ ผมก็ทำไม่ได้ ไม่รู้ว่าติดตรงไหน จึงต้องยอมใช้วิธีที่ 1 เสียเพิ่มอีก 2 พันกว่าเยน

สรุปค่าใช้จ่ายนะครับ

ผมสั่งสี piano black ราคา 18800 เยน
ค่าบริการสั่งของโดย tenso 2820 เยน
ค่าส่งจากญี่ปุ่นมาไทย ems 1390 เยน
เจอภาษีไทย 1950 บาท ค่าบริการไปรษณีย์ 20 บาท
รวมแล้ว 23010 เยน กับ 1970 บาท คำนวณเงินไทยกันเองนะครับ แต่คร่าว ๆ ก็ราว ๆ 1 หมื่นบาทครับ
เริ่มสั่ง 18 กพ. 24 กพ. ของมาถึงไทยครับ เร็วมาก เร็วกว่าสั่งของจากเมืองจีนเยอะครับ

แพคมาเรียบร้อย ของญี่ปุ่นนี่มันมาแบบเรียบร้อยจริง ๆ

ยังอุตส่าห์มีเทปเผื่อมาให้อีก ไม่ได้ถ่ายรูปกล่องที่ใส่มาให้ดู แต่อลังการมากมาย มิน่าศุลกากรเลยเปิดดู กล่องมาใหญ่เว่อร์
เจอภาษีเลย T-T

วันนี้เพิ่งติดเสร็จครับ วัสดุงานดีครับ ดีมาก ดีกว่าของเมืองจีนเยอะ ติดสามเอ็มมาให้เรียบร้อย พร้อมชายเทปให้เราดึงได้ง่าย ๆ
คือถ้าใครเคยใช้ สามเอ็มสีเทาจะรู้ได้ว่า มันแกะยากมาก แต่อันนี้ทำมาให้เรียบร้อย

ติดแรก ๆ ยากหน่อยครับ ผมเลือกติดรอบ ๆ คันเกียร์ก่อน
วัสดุภายในของมาสด้า cx-5 ส่วนที่เป็นผิวขรุขระนิ่ม ๆ จะติดยากหน่อยนึง คือมันติดแล้วจะไม่ค่อยแน่น อันนี้แหละครับ ไอ้สามเอ็มที่เค้าให้เพิ่มมา ได้ประโยชน์ทันที ผมต้องติดเทปเพิ่มครับ แต่ถ้าเราติดไปตรงผิวไฟเบอร์เรียบ ๆ ไม่ต้องใส่เทปเพิ่มเลย แน่นมาก

มาดูรูปที่ติดแล้วกัน ผมเลือกสี piano black เพื่อให้เข้ากับของที่มากับรถ ประหยัดไปชิ้นนึง

รอบคันเกียร์ครับ

รอบสวิทกระจก ทั้งสองข้าง

รอบช่องแอร์

รอบหน้าปัด อันนี้ชอบสุดเลย ดูดีทีเดียว ตัดได้พอดีมาก ๆ ดูหรูหรา

มีชิ้นที่ใส่ไม่ได้สองชิ้นครับ คือกรอบวิทยุ กับ รอบสวิทพวงมาลัย
วิทยุของบ้านเรามันใหญ่กว่าของญี่ปุ่น สวิทพวงมาลัยใส่ได้รอบตัว cruise control แต่รอบตัวปรับเสียงวิทยุใส่ไม่ได้ เพราะบ้านเรามีปุ่มรับโทรศัพท์มาด้วย มันเลยไม่พอดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 12:54:51 โดย trex »

leksamsouy

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ : 13
  • สมาชิกลูกบ้านหมายเลข006
Re: โชว์บ้าง 2.5 สีเงิน ทำโน่นนี่นั่นเล็กน้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 19:22:34 »

แล้วมันอยู่ได้ตลอดไหมครับ หรือต้องไปพ่นบ่อยๆครับ

nhong

• พลังน้ำใจ : 7
Re: โชว์บ้าง 2.5 สีเงิน ทำโน่นนี่นั่นเล็กน้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 19:25:01 »

สีเดียวกับกับผมเลยครับ
ถ้าได้รถแล้ว สเตปที่คิดไว้ก็ประมานนี้เลยครับ
รบกวนสอบถามเลยนะครับ เสียงหลังจากการพ่นแล้ว ต่างกันแค่ไหน
หมายถึงเงียบกว่าเดิมเท่าไหร่ครับ
ถ้าก่อนพ่นคือ ดัง 100% แล้วหลังจากพ่น  เหลือกี่ % ตามความรู้สึกครับ
สนใจอยู่พอดีเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ

trex

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 20:42:18 »

ถ้าได้รถแล้ว สเตปที่คิดไว้ก็ประมานนี้เลยครับ
รบกวนสอบถามเลยนะครับ เสียงหลังจากการพ่นแล้ว ต่างกันแค่ไหน
หมายถึงเงียบกว่าเดิมเท่าไหร่ครับ
ถ้าก่อนพ่นคือ ดัง 100% แล้วหลังจากพ่น  เหลือกี่ % ตามความรู้สึกครับ
สนใจอยู่พอดีเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ

ถ้าตามความรู้สึก มันก็วัดไม่ถูกเหมือนกัน ในบางจังหวะมันก็เหมือนลดเยอะ ในบางจังหวะมันก็เหมือนลดน้อย มันคล้าย ๆ กับว่าเสียงความถี่ไม่เท่ากันจะลดไม่เท่ากันมั้งครับ อธิบายไม่ถูก
ยกตัวอย่าง เสียงวิ่งบนทางด่วนตรงรอยต่อ อันนี้ชัดเจน ลดเยอะมาก เสียงล้อกระแทกฝาท่อน้ำตรงถนน อันนี้ก็ลดเยอะ
แต่เสียงล้อที่วิ่งผ่าน รอยขีดสีขาวบนถนน ที่เป็นรอยขีดขวาง ๆ หลาย ๆ อัน อันนี้ลดไม่มาก
ผมเดาว่ามันลดที่บางคลื่นเสียงหรือเปล่าไม่แน่ใจ

แล้วมันอยู่ได้ตลอดไหมครับ หรือต้องไปพ่นบ่อยๆครับ

เห็นเค้าบอกว่า อายุเท่าสีรถครับ

natoboyz

• พลังน้ำใจ : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 20:58:08 »

ถ้าตามความรู้สึก มันก็วัดไม่ถูกเหมือนกัน ในบางจังหวะมันก็เหมือนลดเยอะ ในบางจังหวะมันก็เหมือนลดน้อย มันคล้าย ๆ กับว่าเสียงความถี่ไม่เท่ากันจะลดไม่เท่ากันมั้งครับ อธิบายไม่ถูก
ยกตัวอย่าง เสียงวิ่งบนทางด่วนตรงรอยต่อ อันนี้ชัดเจน ลดเยอะมาก เสียงล้อกระแทกฝาท่อน้ำตรงถนน อันนี้ก็ลดเยอะ
แต่เสียงล้อที่วิ่งผ่าน รอยขีดสีขาวบนถนน ที่เป็นรอยขีดขวาง ๆ หลาย ๆ อัน อันนี้ลดไม่มาก
ผมเดาว่ามันลดที่บางคลื่นเสียงหรือเปล่าไม่แน่ใจ

เห็นเค้าบอกว่า อายุเท่าสีรถครับ

ยินดีด้วยครับ รถสวยมากๆเลยครับผม. 

ประเด็นแรก เรื่องเสียงแน่นอนลดได้ครับ มากน้อยขึ้นอยู่กับหูแต่ละคน ส่วนเสียงเวลาวิ่งบนเส้นขาวๆขวางถนน เค้าตั้งใจให้ดังแบบนั้นถูกแล้วครับ

ประเด็นที่สอง. เรื่องซุ้มล้อที่พ่นไว้. ให้ระวังเรื่องการล้างรถด้วยน้ำแรงดันสูงนะครับ มันจะทำให้ที่พ้นไว้หลุดได้

ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับ. ไว้ได้รถแล้วจะเอามาอวดบ้าง. มกราคม ดีเซลมาแน่ครับ  :Emo-24:

celicas1

• พลังน้ำใจ : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 21:18:07 »

ตามที่ จขกท บอกว่าไม่ชอบเสียงล้อบดถนน งั้นแสดงว่าปัญหาหลักๆอยู่ที่ยางดังใช่มั้ยครับ สุดท้ายถ้าได้เปลี่ยนยางรุ่นเงียบๆ พวก advan db, gr90 หรือ primacy lc/3st รถ จขกท น่าจะเงียบ สนิทได้นะครับ แต่ปัญหาคือขอบ 19 ยางรุ่นทั้งหมดที่บอกไปไม่น่าจะมีสิครับ :Emo-16:

celicas1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 21:22:53 »

จขกท มีรูปตอนพ่นชุ้มล้อเสร็จแล้วมั้ยครับ อยากเห็นความแตกต่างจากเดิมครับ ขอบคุณครับ

DupontHC

• พลังน้ำใจ : 136
  • MEMBER NO. 3
    • ศูนย์เคลือบแก้ว Dupont Hyper Coat สาขาพหลโยธิน 24 & เบนซ์อมรรัชดา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 21:52:37 »

สีเดียวกันเลย ตอนนี้เล็ง silencer ไม่ทราบว่า ต่างกับ stuffit มากมั๊ยครับ

ส่วนฟิลม์ คงติดแบบ จขกท ครับ

รถสวยครับ สีเงิน

tang

• พลังน้ำใจ : 15
  • สมาชิกหมายเลข 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 02:01:48 »

น่าสนจัง ไว้หาเวลาไปพ่นมั่งดีกว่า    ดุเหมือนจะเป็น สีบรอนซ์ คันแรก ทีมาให้ชมกันเลยนะครับ สวยครับ สวย
สมาชิกหมายเลข 30 นะครับ

trex

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 06:39:45 »

จขกท มีรูปตอนพ่นชุ้มล้อเสร็จแล้วมั้ยครับ อยากเห็นความแตกต่างจากเดิมครับ ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้ถ่ายไว้หรอกครับ ลองไปดูที่ facebook ของร้านก็ได้ครับ https://www.facebook.com/MockupBySarawut
พ่นแล้วมันเหมือนเคลือบอะไรแข็ง ๆ ไว้ สีดำ
พอดีซุ้มล้อของ cx5 สีดำเหมือนกัน มันเลยดูไม่ค่อยออก

trex

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 06:41:43 »

ตามที่ จขกท บอกว่าไม่ชอบเสียงล้อบดถนน งั้นแสดงว่าปัญหาหลักๆอยู่ที่ยางดังใช่มั้ยครับ สุดท้ายถ้าได้เปลี่ยนยางรุ่นเงียบๆ พวก advan db, gr90 หรือ primacy lc/3st รถ จขกท น่าจะเงียบ สนิทได้นะครับ แต่ปัญหาคือขอบ 19 ยางรุ่นทั้งหมดที่บอกไปไม่น่าจะมีสิครับ :Emo-16:

รอครบอายุยาง ถึงเวลาเปลี่ยนค่อยเปลี่ยนครับ
แต่ถึงตอนนั้นคงชิน 5555

Charlie

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ : 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 07:11:01 »

ขับ 2.5 เป็นอย่างไรบ้างครับ กำลังสับสนตัวเองอยู่ระหว่าง 2.5 กับ 2.2D
ทำมัยถึงเลือก 2.5 ครับ
ขอบคุณมากครับคุณTheerachai
 :Emo-07:

trex

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 07:15:41 »

ขับ 2.5 เป็นอย่างไรบ้างครับ กำลังสับสนตัวเองอยู่ระหว่าง 2.5 กับ 2.2D
ทำมัยถึงเลือก 2.5 ครับ
ขอบคุณมากครับคุณTheerachai

http://www.thaimazdacx5club.com/index.php?topic=6134.msg25915#msg25915

celicas1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 07:17:06 »

ขอบคุณครับ คุณ theerachai
สงสัยเรื่องการเก็บเสียงภายในห้องโดยสารจะเป็นข้อด้อยอีกข้อนึงของ cx5 นะครับ  :Emo-08:

Charlie

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ : 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 07:28:57 »

ขอบคุณครับ คุณ theerachai
อัตราการกินนำมันเป็นอย่างไรบ้างครับตัว2.5 ยังไม่มีรีวิวในเวปนี้เท่าไร

C1
C2
 photo ThaiMazdaCX5club_Board_main02_resize800_zps7997e915.jpg

ThaiMazdaCX5Club เว็บบอร์ดสำหรับพูดคุย แลกเปลี่ยน ความรู้ ความคิดเห็น ซื้อ-ขาย, ราคา MazdaCX5, สเปค, โปรโมชั่น, โชว์รถ, อวดของแต่งรถ....