Thai Mazda CX-5 Club,CX-5 Club Thailand,ราคา Mazda CX-5, สเปค CX-5 Specs,ชุดแต่ง CX-5 Promotions...

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Lamina Special Series
Mirage Audio รัชดา-ลาดพร้าว Van Paradise
B3 B4
B5 B6
BT Autosport

วิธีโพสต์รูปลงใน Thaimazdacx5club.com | @+ สมาชิก CX-5 แนะนำตัว +@ | ติดต่อ Admin เพื่อลงโฆษณา

:Emo-17: +@+ Register +@+ Sticker +@+ :Emo-32:

15 ก.พ. 58...วันกำเนิด new ThaiMazdaCX5club โดยสมาชิกและเพื่อสมาชิก

~ โปรโมชั่นพิเศษสำหรับสมาชิกคลับ CX-5 ในช่วงนี้ ~

Interface Android + Digital TV For Mazda CX-5 MC

เสื้อ ThaiMazdaCX5Club รุ่นที่ 3

New+n+Evens

NewStickerClubSeatAdjust_open

~!@- กฎกติกาและวิธีการใช้ ChatBox สำหรับชาว ThaiMazdaCX5Club -@!~

ผู้เขียน หัวข้อ : ว่างๆ เลยมานั่งดูการทำงานของ DPF Regenaration  (อ่าน 1439 ครั้ง)

sheeper01

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ : 0
Re: ว่างๆ เลยมานั่งดูการทำงานของ DPF Regenaration
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 23:46:08 »

ผมขอติดตามกระทู้นี้ด้วยครับ บางทีผมจะถึงบ้านแล้ว dpf ทำงานขึ้นมา อุณหภูมที่ obd II ขึ้น 89 ผมก็เลยติดเครื่องทิ้งไว้สัก10+ นาที รออุณหภูมิเครื่องลดลงไปที่ 84 ก่อนถึงจะดับเครื่อง ส่วนตัวคิดว่า dpf มันคงหยุดทำงาน (ผมสังเกตุว่า พอสตาร์ทตอนเช้า ไฟ i-stop จะขึ้นมาสักพักนึงครับ ไม่ถึงนาที ก็ดับ ทำให้รู้ว่า dpf ทำงานอีก ) แต่ไม่รู้ว่ามันจะฉีดน้ำมันส่วนเกินลงไปผสมในน้ำมันเครื่องหรือป่าวครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ  เพราะทำอะไรไม่ได้ครับ
ปล.ต้องคอยวัดดวงครับ ว่าให้มันทำงานตอนขับทางยาวๆ
ถ้ามันไม่ฉีดน้ำมันลงไปบางทีเราอาจจะมีวิธีแก้ปัญหา น้ำมันเชื้อเพลิงไปผสมกับน้ำมันเครื่องก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2017, 23:48:52 โดย sheeper01 »

lieng

• Full Member
  • พลังน้ำใจ : 2
Re: ว่างๆ เลยมานั่งดูการทำงานของ DPF Regenaration
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 12:52:42 »

เรื่อง DPF เนี๊ยะทำให้คนใช้รถอย่างเราๆ เป็นกังวล ผมก็คนหนึ่งเวลามันทำงานรู้สึกได้ อัตรากินน้ำมันสูงมากตัวเลขวิ่งถึง 40 lL /100 เลยเท่าที่มองที่หน้าปัด  แต่ถ้าใกล้ถึงบ้านแล้วมันทำงานแล้วดับเครื่องตอนเช้ามาสตาร์ท กลิ่นท่อไอเสียจะเหม็นมากๆ กลัวสูบดมบ่อยๆ จะไม่ดี. รถผมถ้าใช้ 6,000 โลก็เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลยครับ อีกอย่างใช้รถน้อยด้วยครับ 6-7 เดือนบางทียังไม่ถึง 5,000 โลด้วยซ้ำ.  อีกเรื่อง เห็น CRV ตัวใหม่ที่เป็น ดีเซลก็มี ระบบ DPF มาด้วยไม่รู้วันหน้าจะเหมือนพวกเราชาว CX5 ดีเซลเปล่า น้ำมันเครื่องล้น น้ำกระจาย ปัญหาต้องมี อยู่แล้วเดียวก็รู้ชาว CRV โชคดี

somsithw

• Sr. Member
  • พลังน้ำใจ : 9
  • Member No. 489 "Some Thing don't Change"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:41:33 »

การทำงานของ DPF จะทำงานเฉพาะรถวิ่งอยู่ในระดับความเร็วที่กำหนด ช่วงรถติด จอดรถอยู่กับที่ ไม่ทำงาน เหมือนอยู่ Sleep Mode ครับ

แนะนำว่าน่าจะขับต่อให้การทำงานเสร็จในคราวเดียวเลยครับ

ผมขอติดตามกระทู้นี้ด้วยครับ บางทีผมจะถึงบ้านแล้ว dpf ทำงานขึ้นมา อุณหภูมที่ obd II ขึ้น 89 ผมก็เลยติดเครื่องทิ้งไว้สัก10+ นาที รออุณหภูมิเครื่องลดลงไปที่ 84 ก่อนถึงจะดับเครื่อง ส่วนตัวคิดว่า dpf มันคงหยุดทำงาน (ผมสังเกตุว่า พอสตาร์ทตอนเช้า ไฟ i-stop จะขึ้นมาสักพักนึงครับ ไม่ถึงนาที ก็ดับ ทำให้รู้ว่า dpf ทำงานอีก ) แต่ไม่รู้ว่ามันจะฉีดน้ำมันส่วนเกินลงไปผสมในน้ำมันเครื่องหรือป่าวครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ  เพราะทำอะไรไม่ได้ครับ
ปล.ต้องคอยวัดดวงครับ ว่าให้มันทำงานตอนขับทางยาวๆ
ถ้ามันไม่ฉีดน้ำมันลงไปบางทีเราอาจจะมีวิธีแก้ปัญหา น้ำมันเชื้อเพลิงไปผสมกับน้ำมันเครื่องก็ได้นะครับ
"Well Done is better than Well Said"

Saharat-May

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ : 2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:46:50 »

เรื่อง DPF เนี๊ยะทำให้คนใช้รถอย่างเราๆ เป็นกังวล ผมก็คนหนึ่งเวลามันทำงานรู้สึกได้ อัตรากินน้ำมันสูงมากตัวเลขวิ่งถึง 40 lL /100 เลยเท่าที่มองที่หน้าปัด  แต่ถ้าใกล้ถึงบ้านแล้วมันทำงานแล้วดับเครื่องตอนเช้ามาสตาร์ท กลิ่นท่อไอเสียจะเหม็นมากๆ กลัวสูบดมบ่อยๆ จะไม่ดี. รถผมถ้าใช้ 6,000 โลก็เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลยครับ อีกอย่างใช้รถน้อยด้วยครับ 6-7 เดือนบางทียังไม่ถึง 5,000 โลด้วยซ้ำ.  อีกเรื่อง เห็น CRV ตัวใหม่ที่เป็น ดีเซลก็มี ระบบ DPF มาด้วยไม่รู้วันหน้าจะเหมือนพวกเราชาว CX5 ดีเซลเปล่า น้ำมันเครื่องล้น น้ำกระจาย ปัญหาต้องมี อยู่แล้วเดียวก็รู้ชาว CRV โชคดี

เข้าใจว่าระบบ DPF ของ Mazda จะต่างจากระบบ DPF ในรถยี้ห้ออื่นอยู่บ้างนะครับ ของ Honda CR-V ก็อาจจะไม่เหมือนระบบของ Mazda ที่มีโอกาสทำให้น้ำมันดีเซลเข้าไปผสมกับน้ำมันเครื่องทำให้เกิดการล้นและ Dilute

kupong

• **
  • พลังน้ำใจ : 7
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:19:34 »

เข้าใจว่าระบบ DPF ของ Mazda จะต่างจากระบบ DPF ในรถยี้ห้ออื่นอยู่บ้างนะครับ ของ Honda CR-V ก็อาจจะไม่เหมือนระบบของ Mazda ที่มีโอกาสทำให้น้ำมันดีเซลเข้าไปผสมกับน้ำมันเครื่องทำให้เกิดการล้นและ Dilute

เท่าที่ดู Honda ใช้การ Regenerate โดยใช้ความร้อนเหมือนกับ Mazda และมีคำแนะนำให้ใช้ ดีเซลที่มีคุณภาพดี และน้ำมันเครื่อง เกรด ACEA C2/C3

อันนี้เป็นโฆษณาว่าเป็นน้ำมันคุณภาพดี
https://pantip.com/topic/36673060

จะลองเก็บข้อมูลเรื่อยๆครับ ไม่รู้จะโดนกับตัวเองหรือเปล่า emo-78

Lek2510

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 14:37:15 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลซึ่งเป็นประโยชน์มากครับ

kupong

• **
  • พลังน้ำใจ : 7
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:07:24 »

อัพเดตครับ DPF ทำงานตอนรถติด และ จอดดับเครื่องไปประมาณ 2 ชั่วโมง

ทนดูหน่อยครับ ยาวเหมือนกัน

อันแรก ทำงานตอนรถติดครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3WdHNphVBDM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3WdHNphVBDM</a>

จอดดับเครื่องไปประมาณ 2 ชั่วโมง กลับบ้าน ทำงานจนเสร็จครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=tgNW77iUGZY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=tgNW77iUGZY</a>

ผลกระทบ น้ำมันเครื่องสูงกว่าระดับเดิม นิดหน่อย ดูจากก้านวัด :Emo-05:

teenuke

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 17:10:37 »

เป็นกระทุ้ที่มีประโยชน์กับผมมากเลยครับ

C1
C2
 photo ThaiMazdaCX5club_Board_main02_resize800_zps7997e915.jpg

ThaiMazdaCX5Club เว็บบอร์ดสำหรับพูดคุย แลกเปลี่ยน ความรู้ ความคิดเห็น ซื้อ-ขาย, ราคา MazdaCX5, สเปค, โปรโมชั่น, โชว์รถ, อวดของแต่งรถ....